Chess.com Classic: Carlsen และ Keymer ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศของกลุ่มผู้ชนะ


เวลาจบเกม

การเผชิญหน้าทั้งสี่ครั้งในแมตช์ระหว่างแมกนัส คาร์ลเซ่น และเดนิส ลาซาวิค มาถึงตำแหน่งท้ายเกม คาร์ลเซ่นแสดงความสามารถทางเทคนิคของเขาในการชนะเกมที่ 1 และดึงการเผชิญหน้าที่เหลืออีก 3 ครั้งเพื่อคว้าชัยชนะในการแข่งขัน เฉพาะในเกมที่ 4 เท่านั้นที่ Lazavik ได้รับโอกาสในการชนะในช่วงท้ายเกม แต่ความผิดพลาดเพียงครั้งเดียวทำให้ Carlsen คืนความสมดุลได้

การเล่นสีขาวในเกมที่ 1 คาร์ลเซ่นใช้เบี้ยพิเศษของเขาให้เกิดประโยชน์สูงสุดโดยจบลงด้วยการยังมีเรือสี่อันอยู่บนกระดาน

เอ็นจิ้นที่นี่แสดงให้เห็นว่าการเพิ่ม d-file เป็นสองเท่าด้วย 52…Red2 ทำให้ Black มีโอกาสที่ดีที่สุดในการป้องกันตำแหน่ง ในทางกลับกันหลังจากนั้น 52…Ra2ตามที่เล่นในเกม White สามารถเริ่มก้าวหน้าผ่าน g4-Kg3-f3 ฯลฯ ถึงกระนั้น คาร์ลเซ่นยังต้องการการเล่นที่แม่นยำมากเพื่อให้ได้ชัยชนะ 70 กระบวนท่าที่ทำให้เขาขึ้นนำในสกอร์บอร์ดในที่สุด

ในเกมที่ 4 เป็น Lazavik ที่มีความได้เปรียบในช่วงท้ายเกม

เจ้าหนูก็พบความคิดที่ถูกต้องด้วย 53.e5แต่หลังจากที่คาร์ลเซ่นทำผิดพลาดด้วย 53…Rxf5 (ดีกว่าคือ 53…Rb6) เขาไม่พบ 54.Kd6 Rf2 55.Ra8+ Kf7 56.e6+ และ White ยังคงชนะอยู่

หลังจากลาซาวิค 54.Ke6คาร์ลเซ่นแสดงแผนการป้องกันที่ถูกต้อง — 54…g6 55.Kd6 (หนึ่งการเคลื่อนไหวสายเกินไป) Rf1 56.e6 Rd1+ 57.Ke5และสีดำก็ถือได้

การจบเกมของ Rook นั้นยุ่งยาก และ Carlsen ก็เป็นหนึ่งในผู้เชี่ยวชาญที่ใหญ่ที่สุดในโลกในสาขานี้ (เก่งที่สุด?) มีการตกลงกันในการเสมอกันในการเคลื่อนไหวที่ 62 ทำให้ชาวนอร์เวย์ได้เข้ามาอยู่ในกลุ่มผู้ชนะรอบชิงชนะเลิศ

ในรอบรองชนะเลิศอีกรายการ Vincent Keymer ได้รับชัยชนะเหนือ Jan-Krzysztof Duda 2½-½ อย่างชัดเจน ดูดาและลาซาวิคยังคงอยู่ในการแข่งขันในรอบน็อกเอาต์แบบแพ้คัดออก เนื่องจากพวกเขาจะเผชิญหน้ากับเอียน เนปอมเนียชชีและอลิเรซา ฟิรูซจา ตามลำดับในช่วงต่อไปของกลุ่มผู้แพ้

เกมทั้งหมด – ดิวิชั่น 1

วงเล็บ – ดิวิชั่น 1

ดิวิชั่น 2: MVL, Aronian, Dubov และ Oparin ในรอบรองชนะเลิศ

การเอาชนะ GM ระดับสูงไม่ได้รับประกันอะไรในกิจกรรมออนไลน์ที่ดำเนินไปอย่างรวดเร็วเหล่านี้ เมื่อวันศุกร์ ดมิทริจ คอลลาร์ส, อารัม ฮาโกเบียน และโฮเซ่ มาร์ติเนซ ทำให้ไลเนียร์ โดมิงเกซ, ฟาเบียโน การูอานา และเวสลีย์ โซ ตะลึง ตามลำดับ และทั้งสามคนก็พ่ายแพ้ในนัดถัดไป

Kollars พ่ายแพ้โดย Levon Aronian; Hakobyan แพ้ Daniil Dubov; และMartínezถูกโจมตีโดย Maxime Vachier-Lagrave การเข้าร่วม Aronian, Dubov และ MVL ในรอบรองชนะเลิศของกลุ่มผู้ชนะคือ Grigoriy Oparin ซึ่งทำได้ดีกว่า Andrey Esipenko

Aronian พบเส้นทางอันงดงามสู่ชัยชนะจากตำแหน่งที่ได้เปรียบในการเผชิญหน้าครั้งที่สองกับ Kollars

สีดำเป็นผู้ชนะและ 33…คิวบี3 กองกำลังมีความสำคัญ — 34.Qg4+ Kf8 35.Rxc1 Qxe3+ ตามมา

Aronian คว้าชัยบน c1 และคว้าชัยชนะครั้งที่สองติดต่อกันในการแข่งขันได้อย่างง่ายดาย

เกมทั้งหมด – ดิวิชั่น 2

วงเล็บ – ดิวิชั่น II

ส่วนที่ 3

ผู้เข้ารอบรองชนะเลิศสี่คนในกลุ่มผู้ชนะของดิวิชั่น 3 ได้แก่ Dmitry Andreikin, Nils Grandelius, Nguyen Ngoc Truong Son และ Tuan Minh Le ในการจับคู่ที่น่าสนใจที่สุดของกลุ่มผู้แพ้ Anish Giri จะพบกับผู้เชี่ยวชาญด้านกระสุน Andrew Tang ในวันอาทิตย์

เล่นเกมทั้งหมดของดิวิชั่นซ้ำได้บน Live.ChessBase.com

วงเล็บ – ส่วนที่ 3

ลิงค์



Source link