ตุรกีคว้า 12 เหรียญทองในการแข่งขัน European School Chess Championship 2024 – European Chess Union


European School Chess Championship 2024 จบลงแล้วเมื่อวานนี้ที่เมือง Limerick ประเทศไอร์แลนด์ กิจกรรมนี้รวบรวมผู้เล่นเกือบ 200 คนจากสหพันธ์ยุโรป 18 สหพันธ์ ซึ่งแข่งขันกันใน 6 ประเภทอายุ: U7, U9, U11, U13, U15 และ U17, รุ่นเปิดและประเภทหญิงแยกกัน

ผู้เล่นชาวตุรกีบรรลุผลการแข่งขันในประวัติศาสตร์ โดยคว้ามาทั้งหมด 12 เหรียญทองในทุกหมวด รวมทั้งหมด 28 เหรียญ (12 เหรียญทอง 8 เหรียญเงิน และ 8 เหรียญทองแดง)!

Omer Taha Dede (TUR) คว้าชัยชนะในส่วน U7 โดยทำคะแนนได้สมบูรณ์แบบ 7/7 David-Christian Talaba (ROU) คว้าเหรียญเงินได้ 6 แต้ม และ Amandeep Singh (ENG) คว้าเหรียญทองแดงได้ 5 แต้ม

Miray Akinci (TUR) และ Kumsal Islek (TUR) อยู่อันดับสูงสุดในประเภท GU7 โดยได้คะแนนคนละ 7/9 คะแนน Miray Akinci มีไทเบรกที่ดีกว่าเพื่อคว้าเหรียญทอง, Kumsal Islek คว้าเหรียญเงิน ขณะที่ Goksu Yildiz (TUR) คว้าเหรียญทองแดงด้วยคะแนน 6 คะแนน

ทำคะแนนได้คนละ 7/9 คะแนน Ata Peray (TUR 1623) และ Efe Aynaoglu (TUR 1516) เสมอกันเพื่อชิงเหรียญทองในประเภท U9 อาตา เปเรย์ มีไทเบรกที่ดีกว่าในการเข้าเส้นชัยเป็นคนแรก Efe Aynaoglu มาเป็นที่สอง และ Aaron-Mathias Dragoi (ROU, 1493) คว้าเหรียญทองแดงด้วย 6.5 แต้ม

Elem Tolan (TUR, 1424) กลายเป็นผู้ชนะแต่เพียงผู้เดียวของหมวด GU9 ด้วยคะแนน 7.5 คะแนน Irmak Keser (TUR, 1545) ตามมาด้วย 6.5 คะแนน และ Anne-Sophie Constantin-Ciuntu (ROU, 1761) จบอันดับสามด้วย 6 คะแนน

ผู้เล่นชาวตุรกีพิชิตตำแหน่งจ่าฝูงของรุ่น U11 ได้เช่นกัน โดยคว้าทั้งสามเหรียญรางวัล Ali Poyraz Uzdemir (TUR, 1896) คว้าเหรียญทองจากการไทเบรกที่ดีกว่า Ege Oz (TUR, 1754) ที่มีคะแนนเท่ากันคือ 8 คะแนน และ Murat Kutay Gokturk (TUR, 1861) คว้าเหรียญทองแดงได้ 6.5 คะแนน

Zeynep Sonmez (TUR, 1561) คว้าเหรียญทองในส่วน GU11 ได้ด้วยรอบที่เหลือ ด้วยชัยชนะในรอบสุดท้าย Sonmez Zeynep จบการแข่งขันด้วยคะแนน 8.5/9 อย่างน่าประทับใจ โดยมีคะแนนนำหน้า Shelley Potikha (ISR, 1497) อยู่ 2.5 คะแนน และ Elif Deniz (TUR, 1491) ที่เสมอกันเป็นอันดับสองด้วยคะแนนคนละ 6 คะแนน Shelley Potikha มีไทเบรกที่ดีกว่าเพื่อคว้าเหรียญเงิน และ Elif Deniz มาเป็นที่สาม

ผู้เล่นระดับท็อปของรุ่น U13 CM Ali Alper Celik (TUR, 2102) คว้าแชมป์ด้วยคะแนน 7/9 เขาจบครึ่งแต้มก่อนผู้เล่นสามคนที่เสมอกันเป็นอันดับสอง และเกณฑ์ไทเบรกจะกำหนดผู้ชนะเลิศ Dragos Stefan Leu (ROU, 1997) มีเกณฑ์เพิ่มเติมที่ดีที่สุดและมาเป็นอันดับสอง Umut Anil Dogan (TUR, 1957) เป็นอันดับสาม และ Gorkem Unsal (TUR, 1969) จบอันดับสี่

เหรียญรางวัลสามเหรียญจากหมวด GU13 ตกเป็นของตุรกี ขณะที่ Zumral Yazici (TUR 1651) ชนะการแข่งขันเนื่องมาจากไทเบรกที่ดีกว่า Cagla Yudum Sahin (TUR 1725) ที่มีคะแนนเท่ากันคือ 6/7 คะแนน และ Arya Aydogan (TUR, พ.ศ. 2299) คว้าเหรียญทองแดงด้วยคะแนน 4.5

ในทำนองเดียวกัน ในส่วนของ U15 Egehan Yildiz (TUR, 1984) ชนะการแข่งขันด้วย 7 แต้ม และ Efe Yalcinkaya (TUR, 2026) และ Alper Demirtas (TUR, 2060) เสมอกันเป็นอันดับสองด้วยคะแนนคนละ 6.5 แต้ม ด้วยไทเบรกที่ดีกว่า Efe Yalcinkaya คว้าเหรียญเงิน และ Alper Demirtas จบอันดับสาม

Pelin Seyhan (TUR, 1719) คว้าชัยในกลุ่ม GU15 ด้วยคะแนน 4.5/7 คะแนน ขณะที่ Maryna Petrenko (UKR, 1991) และ Eylul Ceren Gedik (TUR, 1792) ได้เหรียญเงินเท่ากันคนละ 4 คะแนน Maryna Petrenko มีไทเบรกที่ดีกว่าเพื่อคว้าเหรียญเงิน และ Eylul Ceren Gedik มาเป็นที่สาม

IM Adar Tarhan (TUR, 2457) คว้าแชมป์ U17 ได้อย่างน่าเหลือเชื่อด้วยคะแนน 8.5/9 ตามมาด้วย IM Eray Kilic (TUR, 2433) ที่ได้เหรียญเงินด้วย 8 แต้ม และ Kerem Tuna Yilmaz (TUR, 2039) ที่เข้าเส้นชัย ที่สามมี 7 คะแนน

ในส่วน GU17 WCM Ecrin Efsa Buyuk (TUR, 1891) และ Hatice Asli Mustu (TUR, 1925) มีคะแนนสูงสุดเท่ากันคนละ 8 คะแนน Ecrin Efsa Buyuk คว้าเหรียญทองจากการไทเบรกที่ดีกว่า และ Hatice Asli Mustu จบอันดับที่สอง ลารา ปูตาร์ (IRL, 1983) คว้าเหรียญทองแดงด้วยคะแนน 6.5 คะแนน

สามารถดูอันดับสุดท้ายของทุกส่วนได้ที่นี่

พิธีปิดงานเกิดขึ้นในตอนเย็นโดยมีประธานสหภาพหมากรุกไอริช Mr. Desmond Beatty และประธาน ECU Events Commission Mr. Paris Klerides เข้าร่วมด้วย

งานนี้จัดขึ้นโดยสหพันธ์หมากรุกไอริช ภายใต้การอุปถัมภ์ของสหพันธ์หมากรุกยุโรป

เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของงาน

ภาพถ่ายโดยสหพันธ์หมากรุกไอริช





Source link